Thị thực miễn phép lao động
Thị thực miễn phép lao động

Theo quy tắc chung thì tất cả công dân nước ngoài muốn thực hiện hoạt động lao động hay chuyên môn tại Tây Ban Nha đều phải được cấp Phép Tạm trú và Lao động trước khi nộp đơn xin thị thực. Tuy nhiên, có vài hoạt động lao động hay chuyên môn có những đặc thù riêng và được miễn không cần xin loại phép nói trên.​

10/30/2014

Các trường hợp nào thì được coi là ngoại lệ?        

Các trường hợp được quy định tại Điều 117 Quy chế Ngoại kiều (Nghị định Hoàng gia 557/2011 ngày 20 tháng 4 thông qua Quy chế Luật Tổ chức 4/2000 về quyền và sự tự do của người nước ngoài tại Tây Ban Nha và sự hòa nhập xã hội của họ):        

  • Các giảng viên, kỹ thuật viên, nhà nghiên cứu và nhà khoa học được một trường đại học Tây Ban Nha mời hoặc được thuê để thực hiện các hoạt động sư phạm, nghiên cứu hay học thuật.            
  • Các kỹ thuật viên, nhà nghiên cứu và nhà khoa học được mời hay thuê bởi Cơ quan Quản lý Hành chính Nhà nước, các Vùng tự trị, các trường Đại học, các cơ quan địa phương hay các tổ chức được các cơ quan nêu trên hỗ trợ hoặc chiếm đa số, nhằm mục đích thực hiện một hoạt động hay chương trình kỹ thuật, khoa học hay thuộc mối quan tâm chung
  • Thành viên một ủy ban khoa học quốc tế tới Tây Ban Nha để thực hiện các hoạt động nghiên cứu do một tổ chức hoặc một cơ quan quốc tế lập chương trình và được phép của các cơ quan có thẩm quyền      
  • Các giảng viên và thành viên ban lãnh đạo của các cơ quan văn hóa hoặc sư phạm trực thuộc các Nước khác, hay các thể chế tư có uy tín đảm bảo và được thừa nhận chính thức tại Tây Ban Nha tới Tây Ban Nha để thực hiện các chương trình văn hóa và sư phạm của nước mình, với điều kiện giới hạn hoạt động của mình trong khuôn khổ các chương trình đó.   
  • Các cán bộ dân sự hay quân sự của các cơ quan hành chính nhà nước của nước ngoài sang Tây Ban Nha để thực hiện các hoạt động trên cơ sở các thỏa thuận hợp tác với một Cơ quan hành chính của Tây Ban Nha.    
  • Các chuyên gia truyền thông làm trong lĩnh vực dịch vụ truyền thông nước ngoài muốn thực hiện hoạt động truyền thông của mình tại Tây Ban Nha và đã được các cơ quan có thẩm quyền của Tây Ban Nha cấp phép công nhận là phóng viên hoặc đặc phái viên.          
  • Các nghệ sĩ tới Tây Ban Nha để thực hiện các buổi biểu diễn cụ thể không quá 5 ngày biểu diễn liên tiếp hoặc không quá 20 ngày diễn không liên tiếp trong khoảng thời gian dưới 6 tháng.        
  • Các giáo sĩ (linh mục), thành viên hệ thống cấp bậc công giáo và các tu sĩ thuộc một nhà thờ, một tôn giáo, một nhà dòng có tên trong Đăng ký các Tổ chức tôn giáo của Bộ Tư pháp. Lưu ý rằng các chủng sinh và những người đang trong quá trình chuẩn bị cho thừa tác vụ (mặc dù có tham gia tạm thời vào việc thực hiện các mục vụ), cũng như những người có mối quan hệ với một nhà dòng nhưng chưa tuyên khấn (mặc dù có thực hiện mục vụ theo các quy chế của nhà dòng) đều không nằm trong trường hợp ngoại lệ này. Những người này phải xin thị thực cư trú phi mục đích lợi nhuận, hoặc thị thực du học nếu hoạt động sẽ thực hiện chỉ thuần túy là học tập toàn thời gian tại một trung tâm giảng dạy được cấp phép tại Tây Ban Nha nhằm mục đích lấy bằng hoặc chứng chỉ học tập.        
  • Các thành viên của các tổ chức đại diện, chính phủ hay hành chính của các công đoàn và tổ chức doanh nghiệp được công nhận trên trường quốc tế, với điều kiện chỉ được hoạt động trong giới hạn các chức năng nhiệm vụ của mình.        
  • Các trẻ em trên 16 tuổi và được giám hộ bởi một cơ quan bảo hộ trẻ em có thẩm quyền, chỉ trong trường hợp thực hiện các hoạt động tạo điều kiện thuận lợi cho sự hòa nhập xã hội của mình, thể theo đề nghị của cơ quan bảo hộ nói trên, trong khoảng thời gian trẻ vẫn ở điều kiện giám hộ đó.             

Nếu trường hợp của bạn không nằm trong bất kỳ trường hợp nào được miêu tả ở trên, vui lòng nhấp chuột vào đây để quay trở lại trang hướng dẫn thị thực lao động làm thuê.      

Nếu trường hợp của bạn thuộc một trong các trường hợp ngoại lệ trên:           

  • Nếu thời gian lưu trú dưới 90 ngày, cần xin thị thực đồng nhất. Vui lòng nhấp chuột vào đây để tham khảo thông tin về thị thực đồng nhất.         
  • Nếu dự định lưu trú dài hơn 90 ngày tại Tây Ban Nha, cần xin thị thực quốc gia theo các hướng dẫn sau. Thị thực được cấp đã có sẵn Phép Tạm trú và Miễn phép Lao động;        

 

Cơ chế cấp Phép tạm trú và Miễn phép Lao động          

Người nước ngoài muốn lưu trú trên 90 ngày tại Tây Ban Nha vì nằm trong một trong các trường hợp được mô tả ở mục trên, trước khi được cấp thị thực, cần được cấp Phép Tạm trú và Miễn phép Lao động. Cơ quan có thẩm quyền để cấp loại phép này là Cơ quan đại diện của chính phủ trung ương tại tỉnh mà đương sự dự định thực hiện hoạt động chuyên môn của mình. Để xin được cấp phép, đương sự chỉ cần nộp đơn xin thị thực kèm theo các giấy tờ liên quan được liệt kê ở phần sau đây.         

Sau khi đã hoàn tất hồ sơ, Đại sứ quán sẽ gửi tham vẫn về Cơ quan đại diện của chính phủ trung ương có thẩm quyền, và cơ quan này sẽ giải quyết đơn xin cấp phép trong vòng 7 ngày. Trường hợp không có quyết định rõ ràng được đưa ra trong thời hạn nêu trên thì có thể hiểu là được cấp phép.         

  • Nếu quyết định từ chối cấp phép, Đại sứ quán sẽ thông báo cho đương sự về việc này và chỉ ra cho đương sự các phương thức kháng nghị đối với đơn xin cấp phép cũng như các cơ quan để nộp đơn kháng nghị và thời hạn nộp đơn kháng nghị. Tiếp theo đó, Đại sứ quán sẽ ra quyết định lưu hồ sơ đối với đơn xin thị thực.           
  • Trường hợp được cấp, phép cư trú lần đầu sẽ có giá trị tới một năm (sau khi hết thời hạn này có thể xin gia hạn thêm hai năm nữa, hết thời hạn gia hạn thì xin gia hạn lần hai thêm hai năm nữa, với điều kiện các hoàn cảnh dẫn tới việc cấp phép ban đầu không đổi). Trong trường hợp này, Đại sứ quán sẽ tiếp tục xét duyệt hồ sơ và đưa ra quyết định đối với đơn xin thị thực theo hướng cấp hoặc từ chối thị thực và sẽ thông báo cụ thể cho đương sự.      

 

Hồ sơ nộp kèm đơn xin thị thực         

Trước khi xem thông tin về việc nộp đơn xin thị thực quốc gia và các hồ sơ chung kèm theo loại thị thực này, đương sự cần phải có một số loại giấy tờ được yêu cầu cụ thể cho đơn xin thị thực miễn phép lao động:          

  • Trong tất cả mọi trường hợp, kèm theo đơn thị thực, đương sự cần phải nộp:          
    • Đơn xin cấp Phép lưu trú hoặc tạm trú được miễn phép lao động (vui lòng tham khảo tại đây mẫu đơn EX-09)        
    • Tờ khai nộp lệ phí cấp phép tạm trú lần đầu (vui lòng tham khảo tại đây mẫu tờ khai 790, mã 52). Lệ phí cấp phép là 244.000 đồng và được trả trực tiếp tại cửa tiếp khách lãnh sự tại thời điểm nộp đơn xin thị thực (chỉ chấp nhận tiền mặt bằng đồng Việt Nam)
    • Người xin thị thực cần mua bảo hiểm y tế của một công ty bảo hiểm được phép hoạt động tại Tây Ban Nha            
  • Ngoài ra, đương sự còn cần phải nộp các loại giấy tờ cụ thể được quy định cho từng trường hợp ngoại lệ được miễn phép lao động của mình. Vui lòng nhấp chuột vào đây để xem các loại giấy tờ liên quan tùy theo từng trường hợp.                    

 

Chế độ nhập cảnh vào Tây Ban Nha và việc hợp pháp hóa tình trạng cư trú tại Tây Ban Nha         

Sau khi lấy thị thực, thân nhân đoàn tụ phải nhập cảnh Tây Ban Nha trong thời hạn có giá trị của hiệu lực. Thời hạn đó là:        

  • 90 ngày nếu phép được cấp cho khoảng thời gian trên 6 tháng. Thị thực cho phép đương sự được nhập cảnh và cư trú tại Tây Ban Nha mà không phải xin giấy phép lao động cho tới ngày phép cư trú hết hạn. Trong thời hạn một tháng kể từ ngày nhập cảnh vào Tây Ban Nha, đương sự phải trực tiếp tới Sở Ngoại kiều hoặc Sở Cảnh sát tương ứng để xin Thẻ chứng minh Ngoại kiều. Thẻ này sẽ có cùng thời hạn giá trị của phép cư trú, tối đa là một năm, và là giấy tờ chứng minh việc cư trú hợp pháp tại Tây Ban Nha của đương sự cho tới khi hết hạn;            
  • nếu phép được cấp cho khoảng thời gian dưới 6 tháng thì thị thực sẽ có thời hạn bằng với số ngày được cấp trong phép. Trong trường hợp này, thị thực cho phép đương sự được nhập cảnh và cư trú tại Tây Ban Nha mà không phải xin giấy phép lao động cho tới ngày phép cư trú hết hạn và đương sự cũng không cần phải xin Thẻ cư trú, vì bản thân thị thực này đã là bằng chứng cho việc cư trú hợp pháp tại Tây Ban Nha của đương sự trong toàn bộ thời gian được cấp phép.         

 

     

 

 

  • Atlas Redes Sociales
  • Embajadas y Consulados
  • Sede Electrónica
  • Página de Participación Ciudadana
  • Página Portal de Transparencia
  • Sede Palacio de Santa Cruz
    Plaza de la Provincia, 1
    28012 MADRID
    Tel: +34 91 379 97 00
  • Sede Palacio de Viana
    Duque de Rivas, 1
    28071 MADRID
    Tel: +34 91 379 97 00
  • Sede Torres Ágora
    Serrano Galvache, 26
    28033 MADRID
    Tel: +34 91 379 97 00
  • Sede Pechuán
    C/ Pechuán, 1
    28002 MADRID
    Tel: +34 91 379 17 00
  • AECID
    Avda. Reyes Católicos, 4
    28040 MADRID
    Tel: +34 91 583 81 00 / 01
    Fax: +34 91 583 83 10 / 11
Gobierno de España
©Ministerio de Asuntos Exteriores, Unión Europea y Cooperación
Portal gestionado por la Dirección General de Comunicación, Diplomacia Pública y Redes
Premio Ciudadanía 2016
Premio Ciudadanía 2016